• aaaaaaaaaaaaaaaaaaaa

  • Hỗ trợ online

  • Quảng cáo left

  • Luật quy định về việc cấp dưỡng con sau khi ly hôn

  • Luật quy định về việc cấp dưỡng con sau khi ly hônCiviLaw hướng dẫn quý khách hàng về ly hôn cũng như các thủ tục ly hôn, tranh cấp tài sản, con cái...- Thực tiễn khi luật sư ly hôn tham gia ở toà án các thị xã thị xã , với nhiều giấy tờ, thủ tục đặc biệt các trường hợp ly hôn vắng mặt nơi cư trú....Với phổ thông sự khác nhau về thời gian , buộc phải về công nhận hiện trạng hôn nhân, hoà giải địa phương........, Giấy má, đơn ly hôn, mỗi toà án đề xuất khác nhau về đơn, về giấy má và các văn bản đi kèm trong thủ tục cũng ko hợp nhất gây khó khăn cho Anh chị em , tốn kém giá bán và thời kì, với mục đích giúp Các bạn hiểu và giải quyết vấn đề được toàn diện, là công ty luật chuyên tư vấn ly hôn, đội ngũ luật sư có nhiều năm kinh nghiệm tư vấn các vấn đề liên quan tới ly hôn, giải quyết ly hôn đơn phươngly hôn thuận tình, hướng dẫn việc giải quyết ly hôn với người vắng mặt nơi cư trú, đảm bảo quyền lợi của khách hàng theo quy định của pháp luật.

     
  • Tuesday, 26 December 2017, 04:32:27 PM
  • Luật sư ly hôn được hiểu là người tư vấn và đảm bảo quyền lợi của khách hàng trong vụ án ly hôn. Một trong những vấn đề thường gặp trong các cuộc ly hôn đó là vấn đề Phân chia tài sản vợ chồng khi ly hôn. Cách chia tài sản chung vợ chồng – Khi xin ly hôn Tòa án phân chia quyền sở hữu tài sản của vợ chồng với khối tài sản chung thế nào? 

     

    Chấm dứt nghĩa vụ cấp dưỡng

    Tôi và chồng cũ ly hôn năm 2009, chúng tôi có con chung, lúc đó tòa giải quyết tôi nuôi con và mỗi tháng anh ta cấp dưỡng cho con 300 ngàn. Sau một thời gian anh ta lập gia đình mới, tôi cũng có gia đình mới. Bây giờ tôi có yêu cầu anh ta tăng tiền cấp dưỡng cho con nhưng anh ta không chịu. Mặt khác anh ta còn giở luật HNGĐ ra, nói rằng ở chương VI, điều 61, khoản 6 có ghi rõ những trường hợp chấm dứt cấp dưỡng đó là khi bên ly hôn đã lập gia đình mới. Vậy cho tôi hỏi trong trường hợp này có áp dụng đúng như vậy không? 

    Điều 60 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000 quy định về nghĩa vụ cấp dưỡng giữa vợ và chồng khi ly hôn như sau: 

    "Khi ly hôn, nếu bên khó khăn, túng thiếu có yêu cầu cấp dưỡng mà có lý do chính đáng thì bên kia có nghĩa vụ cấp dưỡng theo khả năng của mình"

    Điều 61 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000 quy định chấm dứt nghĩa vụ cấp dưỡng

    "Nghĩa vụ cấp dưỡng chấm dứt trong các trường hợp sau đây:
    1. Người được cấp dưỡng đã thành niên và có khả năng lao động;
    2. Người được cấp dưỡng có thu nhập hoặc tài sản để tự nuôi mình;
    3. Người được cấp dưỡng được nhận làm con nuôi;
    4. Người cấp dưỡng đã trực tiếp nuôi dưỡng người được cấp dưỡng;
    5. Người cấp dưỡng hoặc người được cấp dưỡng chết;
    6.  Bên được cấp dưỡng sau khi ly hôn đã kết hôn với người khác;
    7. Các trường hợp khác theo quy định của pháp luật."
    Khoản 6 điều 61 quy định về việc cấp dưỡng giữa vợ và chồng. Vợ hoặc chồng có khó khăn, túng thiếu, có yêu cầu cấp dưỡng mà có lý do chính đáng thì người chồng hoặc vợ còn lại có nghĩa vụ cấp dưỡng. Khi người đó (người được cấp dưỡng) kết hôn với người khác thì nghĩa vụ cấp dưỡng chấm dứt.Điều này không áp dụng trong trường hợp, bố có nghĩa vụ cấp dưỡng đi lấy vợ khác thì chấm dứt nghĩa vụ cấp dưỡng đối với con.

    - Ly hôn có lẽ là bước đường cùng của đời sống hôn nhân, nhằm giải thoát cho cả hai, nhưng những đứa con của những cặp vợ chồng ly hôn luôn bị thiệt thòi, tổn thưởng, vì vậy việc Tranh chấp quyền nuôi con vì vậy các cặp vợ chồng nên thống nhất được sẽ là giải pháp tốt nhất, vì như vậy sẽ thuận lợi cho cả quá trình chăm sóc và nuôi dậy các con.

     

Copyright © 2014 Designed & Developed by Congchungtunhan.com Group®